Sirrin crypto

 ABOUT THIS BOOK




SIRRIN CRYPTO

THE ULTIMATE GUIDE ON HOW TO BECOME A

PROFESSIONAL TRADE


Copyright © 2022 Nasir I. Mahuta 

All rights reserved. 

No part of this book can be reproduced in any form or by written, electronic 

or mechanical, including photocopying, recording, or by any information 

retrieval system without written permission in writing by the author. 

Published by Harmony Publishing

Plot 1 Emmanuel Anabor, Off Mopo Road, United Estate, Sangotedo, Lagos, 

Nigeria

+2347032212481

publish@harmonypublishing.com.ng

Although every precaution has been taken in the preparation of this book, 

the publisher and author assume no responsibility for errors or omissions. 

Neither is any liability assumed for damages resulting from the use of 

information contained herein. 

ISBN- 978-978-59369-0-2


ABOUT THE AUTHOR 

Nasir I. Mahuta ɗalibin ilimi ne ma'abocin 

bincike da nazari a fannonin ilimi da dama, 

musamman ilimin da ya shafi fasahar zamani 

(Technology). Ƙwararren software 

developer ne mamallakin kamfanin Sa'a Ltd. 

Ƙwararren ɗan kasuwar Internet ne (Digital 

marketing), mai shaidar ƙwarewar ta 

kamfanin Google. Ɗalibin fasahar blockchain 

ne da ke da shaidar kammala gajeren karatun 'The Blockchain' a 

University of California, Irvine. Ɗalibin cryptocurrency ne da ke da 

shaidar kammala karatun Diploma akan cryptocurrency a Alison. Bugu 

da ƙari; yana ɗaya daga cikin Ƴan Crypto da suka shahara a arewacin 

Nijeriya, ya kuma horar da matasa fiye da 3000 kasuwancin crypto, 

sannan Ƙwararren mai bada shawara ne akan kasuwancin crypto. 

Contacts:

Nasmahuta@gmail.com 

www.facebook.com/Nasirimahuta



DEDICATION 

Na sadaukar da littafin nan ga Mai gidana Alh. Abubakar Adamu 

(Makaman Bakundi) da Hon. Sabi'u Sa'idu Mahuta (Sardaunan 

Daneji), Hon. Abubakar Yahya Kusada (House of Reps, Member 

Representing Kankia/Ingawa/Kusada Federal Constituency, 

Katsina State), Alh. Usman Habib Yahya Kano, Rabi’u Ali (Biyora), 

Datti Assalafy, Iyayena, Ƴan uwana, Aminaina, Abokaina da 

ilahirin Ƴan Crypto na arewacin Nijeriya. 



ABOUT THIS BOOK

Kasuwancin cryptocurrency na ci gaba da haɓaka gami da 

mamaya tamkar wutar jeji, mutane a sassa daban-daban na 

faɗin duniya na tururuwar shiga kasuwancin. Adadin masu 

amfani da cryptocurrency kullum ƙaruwa ya ke duk da matsin lamba da 

ƙoƙarin yaƙi da shi da Gwamnatocin wasu ƙasashen ke yi. Alherin da a 

ke samu a kasuwancin ya sa al'umma ke tururuwar shiga domin ka da a 

yi babu su, wanda suka jima a cikin kasuwancin za ka iya ganin alherin 

a bayyane tare da su. 

Babban abin ƙayatarwa da kasuwancin crypto shi ne, saye da sayarwar 

duka yana faruwa ne akan internet. Ta hanyar amfani da wayar da ke 

hannunka kana iya zama babban Ɗan kasuwa, kana zaune a cikin 

ɗakinka ba tare da ka je ko ina ba za ka iya samun maƙudan kuɗaɗe. 

Idan kai ma'aikaci ne, kasuwancin crypto ba zai hana ka yin aikin ka ba 

domin za ka iya gudanar da kasuwancin kana a wajen aikinka ko bayan 

ka koma gida. Hatta Ƴan kasuwar da ke kasuwancin zahiri, ɗalibai da ke 

karatu, malamai da ke koyarwa a makarantu, matan gida, tsoffi da 

gajiyayyu duka za su iya gudanar da kasuwancin a duk inda su ke. Ashe 

kuwa, kasuwancin crypto zai taimaka sosai wajen rage yawan marasa 

aikin yi musamman a nan arewacin Nijeriya. 

Matasan kudancin Nijeriya sun jima suna taka leda a kasuwancin 

cryptocurrency, ci gaban da su ke samu a dalilin crypto kuwa a bayyane 

ya ke domin za ka gan su suna walwala da facaka cikin wadata da 

ƙarancin talauci. A nan arewacin Nijeriya kuwa, ba a jima ba da matasa 

suka farga da kasuwancin sosai, duk da akwai waɗanda sun jima a ciki


ba tare da an sani ba. Ko a arewacin Nijeriyar, mutanen da suka samu 

alheri sanadiyyar kasuwancin crypto suna da yawa sosai, waɗanda a 

baya ba su da aikin yi, yanzu a sanadiyyar crypto sun zama attajirai. 

Duk da ɗimbin alherin da ke tattare da kasuwancin, babban ƙalubalen 

da mutane ke fuskanta shi ne ƙarancin ilimin sanin sirrin yadda a ke 

gudanar da kasuwancin cikin ƙwarewa. Mutane da yawa suna biyan 

maƙudan kuɗaɗe domin a koya masu, wasu har ƙasashen waje su ke 

tafiya da niyyar koyowa, amma haka za su dawo ba tare da samun 

cikakkiyar ƙwarewar da su ke buƙata ba. Hatta waɗanda suka jima a 

harkar da yawa suna yin kasuwancin ne a makance ba tare da ƙwarewa 

ba, wanda hakan na kai su ga tafka mummunar asara. 

Wannan littafin 'Sirrin Crypto' na ɗauke sirrukan kasuwancin crypto 

cikin fayyataccen bayanin da hatta mai ƙaramar ƙwaƙwalwa zai iya 

fahimta cikin sauƙi, kuma ya ji fahimtar a zuciyarsa sannan ya ga 

fahimtar a idanunsa. Babban maƙasudin rubuta wannan littafin shi ne, 

domin na sauƙaƙewa mutanen arewacin Nijeriya da ma dukkanin 

wanda ya iya karatun Hausa wahalar fahimtar kasuwancin crypto. Na 

rubuta littafin ne ta hanyar amfani da tsarin 'Eng-Hausa' watau tsarin 

haɗa Turanci da bayanin Hausa domin yai sauƙin fahimta ga masu jin 

yaren Hausa tare da ba su matashiyar da za su iya ƙara zurfafa bincike 

a mataki na gaba. Ina da tabbacin wannan littafin zai zama sanadiyyar 

wadatuwar ilimin crypto a arewacin Nijeriya, sannan zai zama 

sanadiyyar samun riba mai tarin yawa ga masu yin kasuwancin tare da 

taimaka musu wajen rage yawan yin asara. 

Littafin na ɗauke da ɓangarori guda uku; The art of HODling, 

Cryptocurrency analysis da Cryptocurrency trading strategies.

Ɓangaren 'The art of hodling' na ɗauke da bayani akan cryptocurrency; 

tarihin samuwar sa, ma'anarsa, rabe-rabensa, fa'idojinsa, inda a ke  kasuwancinsa, yadda a ke kasuwancinsa tare da muhimman abubuwan

da ya kamata wanda zai yi kasuwancin crypto ya sani. Wannan ɓangare

ne na musamman ga waɗanda ke son fara kasuwancin crypto a matakin

farko. Ɓangare na biyu 'Cryptocurrency analysis' na ɗauke da bayani

daki-daki, filla-filla akan yadda a ke gudanar da fundamental analysis

domin sanin ingancin coin kafin sayen sa da bayan sayen sa, da kuma

yadda a ke gudanar da technical analysis domin gane alƙiblar da

farashin coin ke fuskanta a kasuwa. Wannan ɓangare ne na musamman

ga waɗanda sun jima da fara kasuwancin crypto, zai taimaka musu

wajen kaucewa sayen jabun coin domin kaucewa yin asara tare da sanin

lokacin da ya kamata su sayi coin da lokacin da ya kamata su sayar su

samun riba mai tarin yawa. Ɓangare na uku 'Trading strategies' na

ɗauke da sirrukan kasuwancin crypto tun daga sanin; lokacin da ya

kamata a sayi coin da lokacin da ya kamata a sayar, yadda a ke kasafta

jari domin samun riba da tsarukan da a ke amfani da su na rage yin

asara, kyawawan ɗabi'un da ya kamata mai kasuwancin crypto ya

ɗabi'antu da su domin samun nasara da munanan ɗabi'un da ya kamata

ya nesanta domin guje wa yin asara, salon kasuwancin crypto daban￾daban da mafi yawan Ƴan kasuwar crypto ba su san da su ba ballantana

su ke yi, da ma wasu tarin sirruka kala-kala da sanin su zai canja akalar

kasuwancinka kacokan.

Ina fatan sanadiyyar littafin nan milliyoyin mutane su fahimci

kasuwancin crypto a sauƙaƙe, su dogara da kansu sannan su taimakawa

ƴan uwansu. Hakan ya zama sanadiyyar raguwar matsi da tsananin

talaucin da ke addabar mutanen Arewa. Wanda za su fara kasuwancin

su shiga da ƙafar dama, waɗanda suka jima da farawa kuma su dace da

alherin da ke cikinsa.


Contents 

ABOUT THE AUTHOR.............................................................................................. I

DEDICATION....................................................................................................................II

ABOUT THIS BOOK................................................................................................. III

INTRODUCTION............................................................................................................... 1 

PART ONE: THE ART OF HODLING........................................................................ 3 

Brief History Of Cryptocurrency .................................................................... 3 

CHAPER 01: MONEY ................................................................................................... 5 

WHAT IS MONEY?.......................................................................................................... 5 

How People’s Trust In Money Has Evolved............................................... 6 

Fiat Money ............................................................................................................... 8 

Characteristics Of Money ...............................................................................12

Centralization Vs Decentralization ............................................................ 17

CHAPTER 02: INTRODUCTION TO CRYPTOCURRENCY......................................19

WHAT IS CRYPTOCURRENCY?...................................................................................21

Characteristics of Cryptocurrency ............................................................. 21

Pros and Cons of Cryptocurrency ............................................................... 25

Types Of Cryptocurrencies ............................................................................32

CHAPTER 03: CRYPTOCURRENCY EXCHANGES ..................................................38

What Are Cryptocurrency Exchanges? ..................................................... 38

TYPES OF CRYPTOCURRENCY EXCHANGES .............................................................. 39

Centralized Exchanges (CEX) .......................................................................39

                      INTRODUCTION

Tun daga samuwar Bitcoin a 2009, fasahar blockchain ke ƙara 

samun ƙarɓuwar da mamaye harkokinmu na yau da kullum 

kamar yadda ruwa ke mamaye gidaje yayin ambaliya. Masana da 

yawa na kallon fasahar blockchain a matsayin guguwar sauyi da za ta 

canja yadda mu ke gudanar da al'amuran yau da kullum kamar yadda 

internet ta samu nasarar canjawa. Ƙarɓuwar fasahar har ya kai manyan 

kamfanoni kamar Tesla, Amazon da SpaceX suna karɓar Bitcoin a 

matsayin kuɗin da za a biya su da shi, suna kuma ajiye shi a matsayin 

kuɗin rara (Reserve) maimakon ajiye zinare. Nasarar da Bitcoin ya 

samu ta kai ƙasashe da yawa na ƙoƙarin mayar da shi halataccen kuɗin 

saye da sayarwa na ƙasashen watau "Legal tender" Daga cikin ƙasashen 

da suka halatta amfani da cryptocurrency a matsayin kuɗin cinikayya 

akwai El Salvador, muhimman nasarorin da cryptocurrency ya samu 

sun kuma haɗa da: 

★ A yau, akwai kimanin nau'ikan cryptocurrencies guda 15,447 

da a ke hada-hadarsu a internet kamar Ethereum, BNB, USDT, 

Shiba, Dogecoin, Solana, LUNA da dai sauransu. 

★ Kimanin Ƴan kasuwa da kamfanoni 18,000 ne suka yarda a 

dinga biyansu da cryptocurrencies kamar yadda rahoton 

Chainalysis ya nuna. 

★ Kasuwannin hada-hadar cryptocurrency (Exchangers) kuwa, 

adadinsu ya kai kimanin 444 waɗanda suka shahara kuma aka 

fi amfani da su

★ Ƙimar kasuwar cryptocurrency ya haura kimanin 

$3,000,000,000,000,000. 

★ Kimanin adadin mutane 300,000,000 ne ke yin kasuwancin 

crypto a faɗin duniya. 

★ A Nijeriya kaɗai, masu amfani da cryptocurrency sun kai 

13,000,000 kamar yadda rahoton Chainalysis ya nuna. 

★ A watan April, 2021 kaɗai, mutanen Nijeriya sun yi hada-hadar 

cryptocurrency da ya kai kimanin $1,800,000 kamar yadda 

Jaridar The Africa Report ta wallafa. 

★ Kamar yadda ya ke a rahoton binciken shekarar 2020 da Paxful

ta fitar, Nijeriya ita ce ƙasa ta biyu a jerin ƙasashen da a ke

hada-hadar Bitcoin. 

★ A May, 2021 kaɗai, ƴan Nijeriya sun yi hada-hadar Bitcoin da 

ya kai na $2,000,000,000, kamar yadda rahoton Chainalysis ya 

nuna. 

★ Yawan mutane Millionaires da suka mallaki miliyoyin daloli a 

kasuwar cryptocurrency sun kai kimanin mutane 100,000, 

kamar yadda Bitinfocharts ta wallafa.


              PART ONE

THE ART OF HODLING

Brief History Of Cryptocurrency 

An fara yunƙurin samar da kuɗaɗen internet ne tun a 1990s, lokacin da 

ƙwararren masanin ilimin cryptography nan ɗan asalin kasar America 

watau David Chaum ya ƙirƙiri kuɗin internet na farko a ƙasar 

Netherlands. David ya samu nasarar ƙirƙirar DigiCash ne ta hanyar 

amfani da fasahar Encryption algorithm na RSA domin ba shi cikakken 

tsaron adana bayanai da kuma tantance mu'amalolin da a ke yi da shi. 

DigiCash ya ɗauki hankullan kafofin yaɗa labarai musamman saboda 

kasancewar shi kuɗin internet na farko da aka fara samarwa. Ba a jima 

ba ya samu ƙarɓuwa da hasken goshi wajen al'umma har ta kai 

kamfanin Microsoft Corporation ya taya shi akan zunzurutun kuɗi har 

$180,000,000 da niyyar ɗora shi akan kowacce computer da ke aiki da 

windows operating system. Sai dai David Chaum da kamfaninsa ba su 

amince da tayin ba, wanda rashin amincewa da tayin kuwa na daga cikin 

manyan kurakuren da David Chaum da kamfaninsa suka aikata da yai 

sanadiyyar rushewar DigiCash. 

Yunƙuri na biyu na samuwar kuɗin internet an ƙirƙiro shi ne daga 

faɗaɗa bincike da nazari akan tsarukan DigiCash. Kamfanoni daban￾daban daga baya sun duƙufa wajen ƙoƙarin ganin sun samar da kuɗaɗen 

internet tare da kawo canje-canje masu ma'ana na zamani wanda 

DigiCash bai zo da su ba. Daga cikin kamfanonin akwai: PayPal, wanda

shi ne ya fi shahara da samun ƙarɓuwa a wajen al'umma. Dalilin da ya 

sa ya ciri tuta a tsakanin sauran kamfanonin shi ne: saboda ya ba da 

damar a yi amfani da shi a dandamalin yanar gizo (Web browser) wanda 

hanya ce da mutane suka fi sabawa da ita. PayPal na da bambanci da 

sauran kamfanonin masu gasa da shi, masu amfani da PayPal kan iya 

tura kuɗi ko karɓar ta amfani da tsarin sadarwa na peer-to-peer. Ya 

kuma taka muhimmiyar rawa wajen zamantar da harkokin biyan kuɗi 

na internet musamman tsarin amfani da katin cire kuɗi (Credit card) 

wanda masu amfani da PayPal kan iya mallaka kuma su cire kuɗi a duk 

inda su ke a faɗin duniya ba tare da la'akari da bambanci ƙudaɗe ba. 

Nasarar da PayPal ya samu ce ta ƙara zaburar da wasu kamfonin wajen 

ƙoƙarin ganin sun samar da irin nasu tsarin biyan kuɗi na internet 

domin su yi goyayya da shi, daga cikin kamfanonin akwai; E-gold, B￾Money, Bit Gold da dai sauransu. 

Babban muhimmin abu na gaba a cikin tarihin cryptocurrency shi ne a 

October 31, 2008 wani mutum da har yanzu ba a san takamaiman waye 

shi ba mai suna 'Satoshi Nakamoto' ya fitar da wata takarda (White 

paper) da ke ɗauke da bayani daki-daki na fasahar da a yanzu mu ke 

kira da " Blockchain" 

Samuwar fasahar blockchain ne ya haifar da samuwar dukkanin 

nau'ikan kuɗaɗen da mu ke kira "Cryptocurrency" Ta hanyar amfani da 

blockchain ne aka samar da kuɗin Bitcoin. A yau da na ke rubuta littafin 

nan akwai fiye da adadin Bitcoin 18,000,000 da ke zagayawa a hannun 

mutane wanda ƙimar kuɗinsu ya kai kimanin $1,000,000,000,000,000. 

An fara kasuwancin Bitcoin ne a July, 2010, kowanne Bitcoin ɗaya bai 

wuce N5 ba a lokacin. Amma a yanzu da na ke maganar nan shekara 13 

ke nan da samuwar Bitcoin, farashin kowanne Bitcoin ɗaya ya haura 

N38,000,000. Wanda ya sayi Bitcoin na kimanin N100 kacal a July, 2010 

zuwa yanzu yana da ribar fiye da N760,000,000



                     CHAPTER 01

MONEY

Abu ne mai wuya ka fahimci yadda cryptocurrencies su ke, yadda su ke 

aiki da yadda a ke kasuwancinsu idan ba ka san yadda kuɗaɗe su ke a 

ilimance ba. Saboda haka ne ma, za mu waiwayi tarihin samuwar 

kuɗaɗe da yadda suka dinga chanjawa a lokutta daban-daban, tare da

yin bayani game da siffofin da ya kamata a ce kuɗaɗe su na da su kafin a 

kira su da kuɗaɗe masu inganci. 

What Is Money? 

Kuɗi na nufin duk wani abu da al'umma suka yarda su yi amfani da shi 

a matsayin abin da zai wakilci ƙimar kayayyakinsu da ayyukansu a 

mu'amalolinsu na saye da sayarwa. Kuɗi na ba wa mutane damar 

kwatanta ƙimar kayayyaki don sauƙaƙe cinikayya da adana dukiya

yadda ya dace. Misali: ka ba ni kuɗi ni kuma na ba ka wannan littafin, 

kuɗin da ka ba ni shi ya wakilci darajar littafina da na ba ka, ni ma zan 

iya amfani da kuɗin wajen sayen wani abin daban. 

A garuruwan da mu ke rayuwa, akwai mutane daban-daban da ke 

ayyuka da sana'o'i daban-daban. Misali, idan ni marubucin littafin fi ne 

kai kuma ƙila manomi ne, wani kuma malami ne, wani maɗinki ne yayin 

da wani kuma Ɗan kasuwa ne. A matsayina na marubucin littafi ina 

buƙatar cin abinci domin na rayu, sai dai ni ba manomi ba ne ballantana 

na ke noma abin da zan ci. A matsayinka na manomi kai ma kana buƙatar 

karanta litattafai domin ka samu ilimi. A wannan yanayi, ni da kai duka 

muna buƙatar abubuwan da ba ma iya samarwa da kanmu dole sai mun 

naima a hannun junanmu. Tunda ina buƙatar abincin ci kai kuma kana 

buƙatar littafin karantawa ka samu ilimi, zan iya ba ka littafin kai kuma 

ka ba ni abincin da ya kai darajar littafina. To amma idan ya kasance ni 

ina buƙatar abinci kai kuma ba ka buƙatar littafina kuma fa? Kenan sai 

dai na daina rubuta littafi na koma yin noma idan ina son na rayu? Idan 

kowa ya koma manomi ta ya za a samu; malamai, likitoci da masu ɗinkin 

kaya? Domin kawar da wannan matsalar sai mu samu wani abu daban 

wanda da ni da kai muka amince ya wakilci darajar kayayyakinmu, na 

ba ka abin kai kuma ka ba ni abinci. Idan kana buƙatar sayen takin 

zamani sai kai ma ka ba da abin a ba ka takin zamanin da ka ke buƙata. 

Wannan abin da muka amince da shi ya wakilci daraja da ƙimar 

kayayyakinmu ko da ganye ne to shi a ke kira da "Kuɗi" 

How People’s Trust In Money Has Evolved

A ƙarnukan da suka shuɗe, mutane sun yi amfani da abubuwan daban￾daban a matsayin kuɗin cinikayya kamar; fata, gishiri, makamai, 

ƙarafuna, tasa, azurfa, tagulla, zinare da dai sauransu. Kafin wannan 

lokacin mutane suna amfani da tsarin ban gishiri na ba ka manda 

(Bartering system) wajen cinikayya: idan manomi na buƙatar fatanya 

sai ya ba da kayan da ya noma a ba shi fatanyar. Sai dai wannan tsari na 

yin musayar kayayyaki yana da wahalarwa sosai domin kafin manomin 

ya samu wanda zai amince ya ƙarbi kayan gona ya ba shi fatanya sai ya 

wahala, ƙila ma sai ya ɗauki kayan gonar ya tafi kasuwa ya dinga cigiya, 

idan ma ya samu wanda zai karɓa ya ba shi fatanyar, to sasanta yawan 

kayan gonar da zai ba shi ma wani jan aiki ne A hankali sai mutane suka fara amfani da abubuwa masu darajar kamar 

gishiri, fata, makamai da dai sauransu a matsayin abubuwan da za su 

wakilci ƙimar kayayyakinsu. Idan manomi yana buƙatar fatanya sai ya 

ba da gishiri a ba shi fatanya gwargwadon adadin da suka sasanta. Haka 

idan yana buƙatar sayar da kayan gonarsa sai ya bayar a ba shi gishiri 

ko dai duk wani nau'in abu da su ke amfani da shi a lokacin. Daga baya 

mutane suka fahimci amfani da wannan abubuwan ma akwai 

wahalarwa, sakamakon akwai abin da ba ya rabuwa ballantana ka raba

ka sayi abin da bai kai darajar guda ɗaya ba, akwai kuma abubuwan da 

adana su da yawo da su babban jidali ne. A haka dai har aka zo zamanin 

amfani da zinare a matsayin kuɗin cinikayya. Amfani da zinare ya 

taiƙaita yawan wahalhalun da mutane ke fuskanta, kasancewar shi ba 

ya lalacewa kuma yana da sauƙin adanawa.

Zamani na tafiya mutane na ƙara samun fasahohi tare da kawo 

abubuwan da za su sauƙaƙe wahalhalun da su ke yi, anan ne suka 

fahimci shi kansa zinaren yana da wahalar cinikayya musamman idan 

kana son sayen abin da bai kai darajar sinƙin zinare ba. Hakan ne ya 

janyo samuwar tsabobin kuɗaɗen zinare ta hanyar sarrafa shi tare da 

samar da sulalansa domin sauƙaƙe wa mutane biyan ƙananun abubuwa 

ba tare da shan wahala ba. Ai kuwa kwalliya ta biya kuɗin sabulu domin 

mutane sun ɗauki tsawon shekaru suna amfani da sulallan zinare a 

matsayin kuɗaɗen cinikayya. 

Ilimi na ƙara samuwa, hikimomin ƙirƙira na ƙara samuwa cikin 

al'umma, har aka zo zamanin da mutane suka sake fahimtar su ma 

tsabobin kuɗaɗen zinaren nan suna da nasu kalar wahalarwar: Idan 

kana son zuwa kasuwa sayen kaya masu yawa sai dai ka tafi da tarin 

sulala wanda ɗaukarsu kaɗai ma babban jidali ne, ga kuma ɓarayi akan 

hanya idan sun tare ka ba za ka iya ɗaukar sulalan ka gudu ba sai dai ka bar su a nan kai kuma ka tsira da rayuwarka. Sakamakon haka aka fara 

samar da bankunan ajiyar sulala, idan ka kai sulallanka sai a lissafa a ba 

ka takardar shaidar ajiya ka tafi da ita, idan kana son sayen abu 

maimakon bayar da zinare kana iya bayar da takardar shaidar ajiyar 

zinarenka a ba ka abin. A hankali a hankali amfani da takardar shaidar 

ajiyar banki ya mamaye ƙasashen duniya, duk da haka dai kana iya ba 

da tsabar kuɗi a karɓa.

Haka mutane suka dinga amfani da takardar shaidar ajiya da kuma 

sulallan kuɗi wajen cinikayya, har zuwa zamani mulki mallaka da 

yaƙoƙin duniya wanda ya haifar da samuwar kasashe daban-daban. 

Kafin samuwar ƙasashen, ba gwamnatoci ne su ke bayar da takardar 

shaidar ajiya ba, bankuna ne ke bayarwa. Da ƙasashe suka samu ya

kasance kowacce ƙasa tana da Gwamnatinta daban, sai aka samar da

kuɗin takardu wanda a ke kira da "Fiat money" 

Idan mai karatu na fahimta zai ga yadda kuɗaɗe suka dinga canjawa 

daga wani abu zuwa wani abu a ƙarnuka daban-daban. Abu ɗaya ne bai 

taɓa chanjawa ba: yarda. Dukkanin canje-canjen da aka dinga samu na 

abubuwan da a ke amfani da su a matsayin kuɗi ya faru ne saboda 

mutanen sun yarda su daina amfani da abu kaza su koma suna amfani 

da abu kaza, ashe dai kuɗi na nufin duk abin da al'umma suka yarda da 

shi. 

Fiat Money

Kalmar "Fiat" ta samo asali ne daga yaren Latin wanda ke nufin "Abin 

da aka zartar" Ma'ana abin da Gwamnati ta sanya shi ya zama doka. 

Kuɗaɗen fiat, watau kuɗaɗen da mu ke amfani da su a yanzu, darajarsu 

da ƙimarsu ta ta'allaƙa ne da zartarwar Gwamnati: ita ke da alhakin samar da su sannan ta zartar cewa kowanne ɗan kasa ya yarda da su a

matsayin kuɗaɗen saye da siyarwa.

Yardar mutane akan amfani da wani abu a matsayin kuɗi yanzun yardar

ta koma akan Gwamnati. Mutane sun yarda Gwamnatin ƙasarsu ta

samar masu da abin da zai wakilci daraja da ƙimar kayayyakinsu da

ayyukansu. Saboda haka Gwamnati ke buga kuɗaɗen takarda ta kuma

ba su darajar da ta ga dama. Ita ke da alhakin cewa "Wannan takardar

N1000 ce wannan kuma N100 ce" sai mutane su ke amfani da su a

matsayin kuɗaɗen cinikayya. Kuma ita kaɗai ce ke da ikon buga

kuɗaɗen da ƙayyade su izuwa duk adadin da ta ke so, yayin da ragowar

mutane kuma ba su da ikon bugawa ko sarrafawa. Saɓanin ada kuma

mutane na da ikon zaɓar abin da su ke so ya wakilci ƙimar kayayyakinsu

sannan kowa na da ikon samar da wannan abin. Tsarin bai wa Gwamnati

ikon kula da al'amuran kuɗi; samar da su, sarrafa su da ƙayyade

adadinsu ita kaɗai shi a ke kira da da "Centralization" yayin da tsarin da

al'umma ke amfani da shi a baya da ya ba su ikon samar da abin da suka

yarda da shi a matsayin kuɗi shi a ke kira da "Decentralization"

Digital Money

Digital money ko digital currency na nufin duk wani nau'in kuɗi da a ke

cinikayya da shi ta hanyar tura lambobin kuɗi maimakon takardarsu ko

sulallansu, kamar dai kuɗin da mu ke turawa ko karɓa ta hanyar amfani

da banki.

Samuwar internet ne ya wajabta samar da kuɗaɗen lambobi domin

al'umma su ke amfani da su wajen cinikayya a internet ɗin. Guguwar

sauyi da juyin juya hali da internet ta zo da shi wanda tai sanadiyyar

sauya fasalin yadda mu ke gudanar da al'amuranmu na yau da kullum,

ya kasance duk wani abu da mu ke amfani da shi a zahiri ana ƙoƙarin samar da irinsa a internet. Internet ta zama tamkar duniya ta biyu 

wadda mu ke rayuwa a cikinsu, muna zama a duniyarmu ta zahiri yayin 

da wasu al'amuran kuma muna gudanar da su ne a internet kamar; 

kafofin sadarwar zamani, kasuwanni da makarantun internet. Ashe 

kuwa, matuƙar za mu iya ganin kaya mu saya a internet to akwai 

buƙatar ma a ce mu ke iya biyan kuɗin kayan a internet ɗin, wannan 

dalilin da makamancinsa ya sa aka samar da kuɗaɗen digital. 

Duk da ya ke, galibin nau'in kuɗaɗen digital da mu ke amfani da su 

wajen saye da sayarwa su ma fiat money ne, bambancinsu kawai su 

lambobi ne ba takardu ko sulallai ba. Ta fuskar sauƙin mu'amala, tsaro 

da sauƙin samarwa, kuɗaɗen digital sun fi kuɗaɗen takardu da sulallai 

da mu ke amfani da su sauƙi sha'ani. Saboda su lambobi ne, Gwamnati 

ba ta buƙatar kashe maƙudan kuɗaɗen buga su, sannan ba za su koɗe a 

sake bugo su ba. A yau 92% na kuɗaɗen da mu ke amfani da su wajen 

cinikayya a faɗin duniyar nan duka nau'in digital money ne. 

A hankali kuɗi na neman canja siffa daga takarda zuwa lambobi kamar 

yadda ya canja siffa daga sulallai zuwa takardu. Ilimin da fasahar zamani 

ke sanyawa kudade ke canjawa, al'ummar kowanne ƙarni suna ƙoƙarin

ganin sun samar da nau'in kuɗin da ya fi masu sauƙin sha'ani fiye da 

wanda suka saba amfani da shi. Idan mai karatu yana fahimta zai ga 

amfani da zinare a matsayin kuɗi ya fi amfani da gishiri sauƙin sha'ani, 

amfani da sulallan zinare ya fi amfani da sinƙin zinari sauƙin sha'ani,

amfani da kuɗaɗen takardu ya fi amfani da sulallai sauƙin sha'ani, yayin 

da amfani da kuɗaɗen digital kuma ya fi amfani da kuɗaɗen takarda 

sauƙin sha'ani.

Duk da ya ke masana ma suna ganin dama su kansu kuɗaɗen takardar 

ba takardun ba ne masu daraja, darajar kowanne kuɗin takarda yana a 

lambobin da su ke ɗauke da su ne. Misali, takardar N1000 ba ta fi takardar N100 daraja ba, illa lambar 1000 da ke cikin N1000 ne ya fi 

lambar 100 da ke jikin N100. Kasancewar su nau'in kuɗaɗen fiat watau 

kuɗaɗen doka wanda Gwamnati ta ke da ikon ba su duk darajar da ta ga 

dama ta hanyar rubuta girman darajar a jikin lambobin da ke takardun. 

Takardun kuɗi suna a matsayin abin da mutane za su karanta su ga 

wacce daraja Gwamnati ta ba su ne. Da aka samar da computers da 

wayoyin hannu ya kasance mutane suna iya karanta saƙonni da turawa 

ta cikin su sai aka ɗora lambobin kuɗi a cikinsu tunda dama amfanin 

takardun bai wuce don a karanta saƙon Gwamnati da su ke ɗauke da shi 

ba, kuma al'umma suna iya karantawa a computers ko wayoyin hannu. 

Idan mai karatu ya nazarci wannan zai ga ashe kuɗaɗen da mu ke 

amfani da su ba wasu abubuwa ne masu daraja ba illa zartarwar

Gwamnati, sannan ba kuɗaɗen mu ke kashewa ba wannan dokar mu 

kewa biyayya. Misali, idan na sayi kaya a gurinka na ba ka kuɗin kayan 

ko na tura maka, a zahiri kuɗaɗen nan babu abin da za ka iya sarrafawa 

da su, kawai ka amince ka karɓa ne saboda Gwamnati ta ce a dole ka 

karɓa. A wannan yanayi, maganar Gwamnatin nan ka yiwa biyayya 

amma ba ka karɓi wani abu mai daraja a hannuna ba. Idan na sayi kaya 

na ba ka kuɗi tamkar na isar maka da saƙon Gwamnati ne cewa 

"Gwamnati ta ce ka ba ni kayan" sai na ba ka takardun kuɗi domin ka 

tabbatar saƙon daga Gwamnati ne ba ƙarya na ke ba. Takardun kuɗi 

suna a matsayin shaidar da mai kaya zai tabbatar daga Gwamnati su ke 

kuma ga darajar kayan da Gwamnati ta ce ka ba ni nan a rubuce a cikin 

takardun. 

Amma idan muka waiwayi tarihin kuɗi za mu ga mutanen baya sun yi 

amfani da wasu abubuwa masu daraja ne wanda a karan kansu 

abubuwan suna da darajar da za a iya amfani da su a sarrafa wani abu 

kamar; zinare, gishiri, fata, azurfa da dai sauransu, dukkanin su za a iya 

amfani da su a sarrafa wani abun na amfani. Idan an karɓe su an bayar da kaya, to an karɓi abu mai daraja ne aka bayar da abu mai daraja. 

Saɓanin kuɗaɗen takarda ko na digital da mu ke amfani da su da ba su 

da wata daraja domin babu abin da za ka iya sarrafawa da su, kawai 

kana karɓa ne a matsayin dole. 

Masana na kallon samuwar kuɗin fiat a matsayin wani ci gaba ta fuskar 

sauƙin sha'ani, amma kuma sun bautar da al'umma sakamakon tsirarun 

mutane ne su ke da ikon samar da su da ikon sarrafa su. Yau ko nawa 

gare ka sai Gwamnati ta so kayi amfani da su sannan za ka iya amfani da 

su, idan ta so sai ta hana ka amfani da su, sannan idan ta so sai ta hana 

amfani da su ta kawo wanda ta ga dama. Saɓanin zamanin da a ke amfani 

da wasu abubuwan kamar zinare a matsayin kuɗi, kana da ikon sarrafa 

kuɗaɗenka yadda ka ke so, idan ka so ma sai ka narka zinarin ka ƙera

wani abun mai daraja da shi. Gwamnati ba ta da ikon cewa a daina 

karɓar su saboda suna amfani da yardar al'umma ne gaba ɗaya ba 

yardar Gwamnati kaɗai ba. Amma yau idan Gwamnati ta ce ta soke 

amfani da kuɗaɗen da mu ke amfani da su ta bugo sabbi to fa tsoffin sai 

dai su zamar maka shara, domin babu abin da za ka iya amfani da su ka 

sarrafa, don haka masana su ke ganin suna da rauni ta fuskar inganci da 

kuma ƴanci.

Characteristics Of Money 

Akwai siffofi da ɗabi'un nagarta da ya kamata duk wani abu da a ke 

amfani da shi a matsayin kuɗi ya kasance yana da su. Mafi yawan 

abubuwan da mutane suka dinga amfani da su a matsayin kuɗi ba su 

gama cika ingantattu ba, saboda ba su gama haɗa dukkanin siffofin ba. 

Kuɗi mai cikakken inganci shi ne wanda ya haɗa halayen nan guda 

shida: 

1. Durable 

2. Divisible

 






Comments